วันพุธที่ 8 เมษายน พ.ศ. 2558

บันทึกอนุทินครั้งที่ 13

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
วันที่ 6 เมษายน 2558
เวลาเรียน 12.00-16.20น.










 ไม่มีการเรียนการสอนค่ะ เนื่องจากเป็นวัน จักรี


บันทึกอนุทินครั้งที่ 12

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
วันที่ 30 มีนาคม 2558
เวลาเรียน 12.00-16.20น.



ความรู้ที่ได้รับ


      วันนี้อาจารย์ได้สอนในเรื่อง การเขียนแผนจัดประสบการณ์สำหรับเด็กปฐมวัย วิชาศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย













จุดประสงค์การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ (ผู้สอน)
1. วางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2. นำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุตามจุดมุ่งหายที่กำหนดไว้


การจัดทำแผนการจัดประสบการณ์
1. ศึกษาหลักสูตรการศึกษาปฐมวัยพุทธศักราช 2546 และเอกสารอื่นที่เกี่ยวข้อง
2. วิเคาระห์หลักสูตรสถานศึกษาและความสัมพันธ์ชอง
   - มาตราฐานคุณลักษณะที่พึงประสงค์
   - ตัวบ่งชี้
   - สภาพที่พึงแระสงค์ของเด็กอายุ 0-3 ปี และ 3-5 ปี
3. วิเคาระห์สาระการเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ
4. กหนดรูปแบบการจัดประสบการณ์
5. เขียนแผนการจัดประสบการณ์

การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
            - จากการสังเกตตามความสนใจของเด็กและความต้องการของเด็ก (ตามสภาพชีวิตจริง)
            - เลือกเรื่องที่ชัดเจน ไม่กว่างจนเกินไป สามารถเชื่องโยงกับเรื่องอื่นๆได้
               ( ไม่ควรเลือกเรื่อง เช่น สัตว์ คมนาคม เป็นต้น หัวข้อใหญ่มาก )
               ( ควรเลือกเรื่ิง เช่น ช้ง ม้า แมว ส้มองุ่น เป็นต้น )

ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
            - การร่วมระดมความคิดต่างๆเกี่ยวกับหน่วยที่เรียนรู้
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
            - ตามความคิดริเริ่มของเด็ก / ครู
            - แยกตามกิจกรรมหลัก
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์

การวัดและประเมินผลตามสภาพจริง
- ประเมินการเรียนรู้ที่นำมาสู่ผลผลิตทางการเรียนรู้
- ประเมินความสามารถเพื่อนส่งเสริม หรือแกไขปรับปรุง เพื่อให้ผู้เรียนได้พัฒนาอย่างเต็มตามศักยภาพเป็นรายบุคคล (ความสามารถ ความสนใจ ความต้องการ )
- ให้ผู้เรียนได้มีส่วนร่วมในการประเมินทั้งการประเมินตนเองและเพื่อน
- ข้อมูลที่ได้จากการประเมินจะสะท้องกระบวนการเรียนการสอนและวางแผนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ของครู
- ประเมินการนำไปใช้ในชีวิตจริง
- ประเมินด้านต่างๆด้วยวิธีที่หลายหลายตามสถานการณ์ต่างๆอย่างต่อเนื่อง

ประเมินตนเอง : การเข้าเรียนตรงเวลาคะ วันนี้มีการเรียนรวมทั้ง 2 เซ็ค มีความวุ้นวายนิดหน่อย แต่ทุกคนก็ตั้งใจเรียนมากๆค่ะ มีความตั้งใจในการจดบันทึกสิ่งที่อาจารย์ได้สอน 

ประเมินเพื่อน : เพื่อนๆทุกคนตั้งใจเรียนค่ะ อาจมีพูดเล็กน้อย แต่ทุกก็ตั้งใจที่จะมาเรียนค่ะบรรยากาศในห้องเรียนสนุกสนาน ไม่ตึงเครียดค่ะ

ประเมินอาจารย์ : อาจารย์มีการเตรียมเนื้อหาในการเรียนมาสอนนักศึกษาอย่างเต็มที่ค่ะ แต่บางครั้งก็ก็อาจมีนอกเรื่องนิดหน่อยค่ะ แต่อาจารย์ก็สามารถสอนให้นักศึกษาเข้าใจและผ่านไปด้วยดีค่ะ



บันทึกอนุทินครั้งที่ 11

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
วันที่ 23 มีนาคม 2558
เวลาเรียน 12.00-16.20น.



1.เปเปอร์มาเช่
อุปกรณ์
1.สีผสมอาหาร
2.กระดาษทิชชู่
3.น้ำเปล่า
4.กาว
5.ถาด

วิธีการทำ
1.ผสมสีผสมอาหารกับน้ำเปล่า
2.ฉีกกระดาษทิชชู่
3.ผสมสีผสมอาหารกับกระดาษทิชชู่
4.ฉีกเป็นชิ้นเล็กๆจนละเอียด 
5.บีบน้ำออกจากนั้นก็ผสมกาว









2.ศิลปะแบบผสม




3.ศิลปะจากใบไม้






การประเมิน
ประเมินตนเอง วันนี้แต่งตัวเรียบร้อย ตั้งใจทำงานศิลปะ ช่วยเพื่อนในกลุ่มทำงาน สนุกกับการทำเปเปอร์มาเช่เพราะไม่เคยรู้วิธีการทำมาก่อน
ประเมินเพื่อน เพื่อนตั้งใจทำงาน บางกลุ่มทำงานเสร็จเร็ว บางกลุ่มทำช้า ผลงานของแต่ละคนแต่ละกลุ่มสวยงามมากคะ
ประเมินอาจารย์ อาจารย์ตั้งใจสอน ชี้แจ้งรายละเอียดขั้นตอนของวิธีการทำงานศิลปะ ใส่ใจกับนักศึกษาเดินดูนักศึกษาในขณะที่ทำกิจกรรมศิลปะพร้อมกับให้คำแนะนำ




บันทึกอนุทินครั้งที่ 10

บันทึกอนุทิน
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
วันที่ 16 มีนาคม 2558
เวลาเรียน 12.00-16.20น.




งานประดิษฐ์จากวัสดุต่างๆ
1.โมบาย
2.แกนทิชชู่
3.จานกระดาษ
4.ร้อยสร้อย
5.ประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้

โมบาย

จานกระดาษ

ประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้

ร้อยสร้อย

แกนทิชชู



การประเมิน
ประเมินตนเอง  ตั้งใจทำกิจกรรมบ่นบ้างเล็กน้อย ทำโมบายนานมาก ชอบกิจกรรมร้อยสร้อยเป็นกิจกรรมที่ง่าย แต่ละเอียดลออพอช่วงงานกลุ่มเกี่ยวกับประดิษฐ์จากวัสดุเหลือใช้ก็ช่วยเพื่อนทำ ตกแต่งให้สวยงาม
ประเมินเพื่อน   เพื่อนหลายคนตั้งใจทำกิจกรรม บางคนทำเร็วบางคนทำช้า ผลงานที่ออกมาสวยๆกันทั้งนั้น เมื่อทำกิจกรรมเสร็จเพื่อนก็ช่วยกันเก็บของ
ประเมินอาจารย์  อาจารย์ตั้งใจสอน อธิบายขั้นตอน บอกเทคนิคเกี่ยวกับการทำกิจกรรม ให้คำแนะนำกับนักศึกษา